home page

my blog posts

Google-FICCI Digital Marketing Certification Programme : My Experience

കുറച്ചു ദിവസം  മുന്‍പ്  ആലപ്പുഴ  നിന്നുള്ള  ഒരു  ഐ ടി വ്യാപാരി സുഹൃത്ത്‌  വിളിച്ചു  ഒരു ഡിജിറ്റല്‍  marketing  ശില്പശാലയെ  കുറിച്ച്  പത്രത്തില്‍  കണ്ടു  , നല്ലത്  ആണോ  ഈ  സംരംന്ഭം  എന്ന്  ചോദിച്ചു . ഇതായിരുന്നു  പത്ര കുറിപ്പ് .

വായിച്ചു  നോക്കിയപ്പോള്‍  നല്ല  ഒരു  പരിപാടി  ആണ്  എന്ന്  തോന്നി . സ്വയം തൊഴില്‍ സംരംഭകര്‍ക്ക്  ഡിജിറ്റല്‍  സാക്ഷരത  വേണ്ടത്  കാലഘട്ടത്തിന്റെ  ആവശ്യം  ആണ്.  അതെ  മേഖലയില്‍  പരിശീലനം  കോളേജ്  തലത്തിലും  ഇന്ടുസ്ട്രീസ്  department  തലത്തിലും  നല്‍കി വരുന്ന  ഒരു പരിശീലകന്‍  എന്ന  നിലയില്‍  ഈ  വാര്‍ത്ത‍  എന്നെയും  ആകര്‍ഷിച്ചു . എനിക്ക്  ആകര്ഷനീയം  ആയി തോന്നിയ  കാര്യം ഗൂഗിള്‍ ഇല്‍  നിന്നുള്ള  വിദഗ്ധര്‍  ആണ്  പരിശീലനം  നല്‍കുക  എന്നത്  ആയിരുന്നു  . അപ്പോള്‍  സ്വാഭാവികം  ആയും  ഒരു  ട്രൈനെര്‍  എന്ന  നിലയില്‍  എനിക്കും  പുതിയ  അറിവുകള്‍  കിട്ടാന്‍  സാധ്യത  ഉള്ളത്  കൊണ്ട്  ഞാനും  വരുന്നു  എന്ന്  പറഞ്ഞു  , അത്  കൂടാതെ  ഈ  മേഘലയില്‍  പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന  കുറച്ചു  സുഹൃത്തുക്കളെയും ഇത്  വിളിച്ചു  അറിയിചു .

വാര്‍ത്ത‍  സത്യം  ആണ്  എന്ന്  ഉറപ്പു വരുത്താന്‍  ഗൂഗിള്‍  ചെയ്തു  തന്നെ  Google-FICCI ബാന്ധവം  ശരിക്കും  ഉള്ളത്  തന്നെ  എന്ന്  ഉറപ്പിച്ചു  , ഒരു  ദിവസത്തെ  പരിശീലനത്തിന്റെ തുക  ആയ  1500  രൂപ  അടച്ചു  ബുക്ക്‌  ചെയ്തു . 

 

സമയത്ത്  തന്നെ  എവെന്റ്നു  എത്തി . ഒരു സര്‍ക്കാര്‍ ചടങ്ങ്  പോലെ  തുടങ്ങിയ  പരിപാടി  ഉദ്ഘാടനം  ചെയ്യാന്‍  എത്തിയ  മുഖ്യ  അതിഥി  വൈകിയത് മൂലം  ഒരു  മണികൂര്‍  താമസിച്ചു  ആണ്  തുടങ്ങിയത് .

ഗൂഗിള്‍ certified മാസ്റ്റര്‍  ട്രൈനെര്‍  എന്ന  പേരില്‍  ഒരു വ്യക്തി  ക്ലാസ്സ്‌  എടുത്തു  തുടങ്ങി . അദ്ദേഹം  സ്ലൈഡ് കള്‍  വായിക്കുന്നത്തെ  ഉള്ളു  എന്നും  ഈ  വിഷയത്തില്‍  അറിവില്ലാത്ത  വ്യക്തി  ആണ്  എന്നും  ആദ്യ  അഞ്ചു  മിനിറ്റ്  കൊണ്ട്  തന്നെ  വ്യക്തം  ആയിരുന്നു  . ഹാളില്‍  90 പേര്‍  ആണ്  പങ്കെടുക്കാന്‍  എത്തിയവര്‍  . 1,35,000 രൂപ  വാങ്ങി  ഫിക്കി  നടത്തുന്ന  പരിപാടി .  ആദ്യ  ഇടവേള സമയത്ത്  ക്ലാസ്സ്‌  എടുത്ത  ആളോട്  സംസാരിച്ചപ്പോള്‍  തന്നെ  അദേഹം  ഗൂഗിള്‍ ഉം  ആയി  ഒരു ബന്ധവും  ഇല്ല  എന്നും  ഗൂഗിള്‍  certified   അല്ല  എന്നും  വ്യക്തം  ആയി .

തികഞ്ഞ  സാങ്കേതിക  വിഷയങ്ങള്‍  നിറഞ്ഞ  സ്ലൈഡ്  കള്‍  ഒരു  communication  ട്രൈനെര്‍  മാത്രം  ആയ  ഒരു വ്യക്തി  വായിച്ചു തീര്‍ക്കുന്നത്  കേട്ട്  ഉച്ച വരെ  ഇരുന്നു . ഞാന്‍  അടക്കം  ഉള്ള  മൂന്ന്  പേരെ  ഒഴിച്ചു നിര്‍ത്തിയാല്‍  കേരളത്തിന്റെ  പല  ഭാഗത്ത്‌ നിന്നും  തിരക്കുള്ള  ബിസിനസ്‌  വ്യക്തികള്‍  അവരുടെ  തൊഴില്‍  വിജയത്തിന്  ഡിജിറ്റല്‍  marketting  എങ്ങനെ  ഉപയോഗിക്കാം  എന്ന്  പഠിക്കാന്‍  വേണ്ടി  എത്തിയതാണ്  .

ഞാന്‍  ഒരു  മെഡിക്കല്‍  സയന്‍സ് പ്രബന്ധം  അവതരിപ്പിച്ചാല്‍  എങ്ങനെ  ഉണ്ടാവും  ആ അവസ്ഥ  ആയിരുന്നു  ക്ലാസ്സില്‍  ഉണ്ടായിരുന്നത് . ഉച്ച  കഴിഞ്ഞപ്പോള്‍  ആളുകള്‍  പ്രതിഷേധിക്കാന്‍  തുടങ്ങി . ഡിജിറ്റല്‍  മീഡിയ  ആയുധങ്ങള്‍ ളെ  കുറിച്ച്  അറിവില്ലാത്ത  വ്യക്തികള്‍ ആണ്  വന്നത്  എന്നത് കൊണ്ട് തന്നെ അവര്‍ക്ക്  ആ മാധ്യമം  വഴി  പ്രതികരിക്കാന്‍  അറിയില്ലായിരുന്നു .

 

Federation of Indian Chamber of Commerce and Industries (FICCI) എന്ന  പ്രസ്ഥാനത്തെ  ഇകഴ്ത്തി  കാട്ടേണ്ട  എന്ന്  കരുതി  അപ്പോള്‍  ഒരു  പോസ്റ്റ്‌  ഇടേണ്ട  എന്ന്  കരുതി . ഒരു പക്ഷെ  അവര്‍  ഉം  തെറ്റിദ്ധരിപ്പിക്ക പ്പെട്ടത്  ആണ്ങ്ങിലോ  എന്ന്  കരുതി  event  തീര്‍ന്ന  ശേഷം  അതിന്റെ  അധികാരികളെ  സമീപിച്ചു  കാര്യങ്ങള്‍  സംസാരിച്ചു . പക്ഷെ  അവര്‍ക്ക്  ചര്‍ച്ചയ്ക്കു  താല്പര്യം  ഇല്ല  എന്ന്  മനസിലായി .

തുടര്‍ന്ന്  ഈ വിഷയം  കാണിച്ചു  നടത്തിയ  മെയില്‍  കള്‍ക്കും  ഫോണ്‍  കാള്‍ കള്‍ക്കും  ഒരു  പ്രതികരണവും  ഇല്ലയിരുന്നു . വിഷയം പോകട്ടെ  എന്ന്  കരുതി  , പക്ഷെ  അന്നത്തെ  കുറച്ചു ഫോട്ടോകള്‍  ഫേസ് ബുക്കില്‍  ഇട്ടതു  കാരണം  എവിടെ  വെച്ചാണ്‌  സംഭവം  , ഇനി  എപ്പോള്‍  ഉണ്ട്  തുടങ്ങി  കുറെ  ചോദ്യങ്ങള്‍  വന്നു  തുടങ്ങി . ഈ  മാസം  25  നു  കോഴി ക്കോട്  വെച്ച്  പിന്നെയും  ഇതേ  എവെന്റ്റ്‌  ഉണ്ട്  എന്ന്  അറിഞ്ഞത്  കൊണ്ടാണ്  ഈ  പോസ്റ്റ്‌  ഇടുന്നത് .

 

ഇതേ  പ്രോഗ്രാം  സൌജന്യം  ആയി  ഇന്റര്‍നെറ്റ്‌  വഴി  പഠിക്കാന്‍  താല്പര്യം  ഉണ്ട്  എങ്കില്‍  ഗൂഗിള്‍  ഇന്റെ  ഈ ലിങ്ക്  വഴി  അത്  പഠിക്കാം  കേട്ടോ .

https://learndigital.withgoogle.com/digitalunlocked/certification

 

Kerala Merchants Chamber of Commerce  , Federation of Indian Chamber of Commerce and Industries (FICCI)  എന്നീ   പ്രസ്ഥാന ങ്ങള്‍ക്ക്   എതിരെ  ഉള്ള  പ്രചരണം  അല്ല  ഈ  കുറിപ്പ് . ഗൂഗിള്‍  – ഫിക്കി  കൂട്ട് കെട്ടില്‍  നടക്കുന്ന  ഈ  പ്രോഗ്രാം  അതിന്റെ  ഉദേശ  ലക്ഷ്യം  നിറവേറ്റുന്നില്ല  എന്ന  ഓര്‍മപെടുത്തല്‍  മാത്രം  ആണ്  . 

ഇതേ  മേഖലയില്‍  പരിശീലകന്‍  ആയി  തൊഴില്‍  എടുത്തു  ജീവിക്കുന്നത്  കൊണ്ട്  ഔദ്യോഗിക  കണ്ണുകടി  ആണ്  എന്ന്  പറയാന്‍  സാധ്യത  ഉണ്ട്  എന്നും  അറിയാം  . എങ്കിലും  ഇന്നും  ഈ  പരിപാടിയുടെ  അടുത്ത  എവെന്റ്റ്‌  നടക്കുമ്പോള്‍  പറയണേ  എന്ന്  പറഞ്ഞു  വിളിക്കുന്നവരോട്  നുണ  പറയാന്‍  തോന്നാത്തത്  കൊണ്ട്  ഇതിവിടെ  കുറിക്കുന്നു


Share:

Let's keep in touch